Đánh giá về Thinkpad T430- dòng máy tính cũ cao cấp đáng mua nhất 2016

Tháng 6 năm 2012, Lenovo thinkpad cho ra đời dòng máy tính khởi đầu cho xu hướng Macbook – thinkpad T430. Đây là dòng máy tính mà bàn phím bắt đầu chuyển sang thiết kế giống macbook, tuy nhiên vẫn còn chất cơ và đặc biệt touchpad vẫn giữ nguyên như cũ.
Đánh giá về Thinkpad T430- dòng máy tính cũ cao cấp đáng mua nhất 2016
Một tâm sự bộc phát từ lần đầu đi mua máy tính cho anh làm cùng: Nhìn thấy T430 cả 2 anh em cùng mê luôn. Một lát ở cuối bài mình sẽ nói cho các bạn cách chọn Thinkpad t430 cũ trên thị trường
CPU: Hỗ trợ cao nhất Intel Core i7-3520M (2.90 GHz, 4 MB L3, 1600 MHz FSB) – hiện nay trên thị trường máy cũ có nhiều core i7

Chipset: Intel QM77, chipset này hỗ trợ mọi chuẩn Sata mới, kể cả sata3 nên các bạn mua máy tính cũ nhớ bỏ ổ cứng đi mà mua ổ cứng mới chuẩn sata nhé( cố gắng làm cái ổ cứng SSD)

Ram : Hỗ trợ mọi ddram 3 , cao nhất tới 16 GB DDR3 – 1600 MHz (2 DIMM Slots)

Kích thước 🙁 mm) 350.5 × 232 × 29.9

Card đồ họa: Intel Integrated HD Graphics hoặc Discrete NVIDIA NVS 5400M (1 GB VRAM) with Optimus Technology
Năm sản xuất: tháng 6 năm 2012 , Khối lượng: 2.166kg, Giá xuất xưởng 779 USD (i5)  tới 2093 usd (i7 3520M,ssd ..)
Giá máy thinkpad cũ T430 update 30/7/2017 rơi vào khoảng 5-5,5 triệu. Nhưng hàng không có sẵn nhiều.
Các cổng giao tiếp khác: 
(1) MiniDisplayPort with audio
(1) VGA, (2) USB 3.0, (1) Always on USB 2.0 (1) 3.5mm Combo Jack Headphone/MIC- cái này khoai nhé, mình thấy hơi bất tiện cho các tai nghe và loa đời cũ
(1) 4-in-1 SD Card Reader
(SD/SDHC/SDXC/MMC slot)
(1) Express Card 34mm
(1) Smart Card Reader (Select Models)

Màn hình có 2 độ phân giải: 1600×900  và 1366×768 ( loại 1366 x768 có chữ nhìn tốt hơn, cái kia nhìn nét hơn nhưng mình ko quen lắm)

Trước khi đi vào đánh giá mình thấy mọi người hay cân nhắc lựa chọn giữa T430 và T440. T440 thì mình chưa làm review nhưng xin nói luôn với các bạn là T430 hơn đứt thế hệ sau T440 về giá tiền, độ thoải mái vì giữ nguyên cơ bàn phím và touchpad của thinkpad huyền thoại. Bắt đầu từ T440 và X240 mình đang dùng, touchpad cực lởm. Không bao giờ mình dùng đến  touchpad của nó.

Ưu điểm của Thinkpad T430:

– T430  có thiết kế cơ cấu cực kì mát và thoáng, do đó máy này cực kì mát. Mua cũ thì mình vẫn khuyên các bạn không nên chơi card rời, trừ khi các bạn chơi dota2. LOL thì card liền của nó là đủ.Các bạn chú ý giúp mình đây là thiết kế vô cùng vượt trội của Thinkpad so với các dòng khác nhé. Chạy gần như không bao giờ nóng.

– Mainboard nhiều tụ, ổ định, hiệu năng tốt nhưng lại khó sửa chữa thay thế. Mùa nồm dễ ẩm mốc chập cháy. Bắt đầu từ dòng này, với sự mát mẻ của mình thì Main của thinkpad T430 được phủ băng dính chống nhiệt cao cấp bảo vệ. (tuy nhiên dính phải main làm lại thì khốn khổ vô cùng, xác máy cũ la liệt).

– Hiệu năng của thinkpad T430 làm bạn dư sức chơi LOL , Fifaonline do Main với thiết kế và số tụ ổn định dầy đặc tạo hiệu năng vô cùng tốt cho card share. 
– Tuyệt vời nhất là touch pad vẫn giữ nguyên kiểu truyền thống ,  Bàn phím vẫn là bàn phím cơ dù thiết kế đã thay đổi kiểu như xu hướng macbook hóa. Layout bàn phím thay đổi :

so sánh layout phím T420 và T430
Từ trước tới nay, bàn phím trên những máy tính Lenovo (và IBM) ThinkPad luôn được đánh giá cao. Bàn phím trên ThinkPad có cách sắp đặt tốt, độ phản hồi tuyệt vời và mặt phím hơi cong, tạo nên “thương hiệu” bàn phím ThinkPad, thậm chí có người còn coi đó là chuẩn mực cho bàn phím trên máy tính xách tay cho doanh nhân.
so sánh layout phím T420 và T430
Cả bàn phím trên T420 và T430 đều chống nước, sử dụng hệ thống dẫn nước để tránh cho nước lọt xuống mặt dưới bàn phím. Cả hai đều có một đèn chiếu sáng tiêu chuẩn ở sát nắp máy, giúp người dùng sử dụng bàn phím và touchpad ngay cả trong điều kiện ánh sáng kém. Tuy nhiên, bàn phím T430 có lựa chọn đèn nền bàn phím

Nhược điểm của Thinkpad T430:

– Máy có giá thành khá cao kể cả cũ thì giá 2016 mình biết vẫn hơn 10tr cho dân thợ. Ở mình thì dòng thinkpad có nhược điểm là hay bị tháo ra sơn lại nên hỏng rất nhiều. Năm 2017 giá có hạn xuống dưới 8 triệu. Còn thinkpad T440 thì từ 9-10 triệu: https://ngolongnd.net/2017/02/anh-gia-thinkpad-t440-dong-may-doanh-dang-cap-nhieu-nam-lien.html

– Nhìn bề ngoài xấu hơn Thinkpad T420 – nhìn t420 khỏe hơn hẳn.
– Không có cổng HDMI , nhưng cổng minidisplayport cũng xuất được hình và âm thanh ra ngoài tivi thông qua một củ chuyển đổi như dưới hình, bán nhiều trên lazada.

– Màn hình không cải thiện nhiều, có phần thua so với T420 (trái là T430)

Đánh giá chung

Nhìn chung đây là máy tính rất đáng mua. Từ hiệu năng, độ bền và sự sướng khi dùng. 

Các bạn lưu ý trên thị trường hiện nay rất nhiều máy tính Thinkpad T430 kiểu châu Âu- tức kiểu Anh – Anh chứ không phải kiểu anh Mỹ. Nên các bạn lưu ý khi mua nhé. Nếu nỡ mua rồi thì nhất là các bạn dân kế toán. Làm đúng theo mình như video sau chứ đừng theo ông thánh nào khác nhé, chỉ để duy nhất 1 cái layout như mình làm dưới video sau thôi không là loạn hết đấy.
Xem video này  để đổi lại cho đúng nhé:

Video hướng dẫn khắc phục một số lỗi treo giật lag của máy tính. Đây là lỗi vô cùng hay gặp của hầu hết các máy tính. Các bạn có thể tự kiểm tra và khắc phục trước khi phải mang đến các tiệm sửa, vừa mất thời gian vừa không an tâm.

Cuối cùng, chúc các bạn một năm mới vui vẻ và tràn đầy thành công trong cuộc sống.